Không có bằng lái xe phạt bao nhiêu?

Ôm vô lăng mà không có bằng lái xe phạt bao nhiêu vậy các bác?

Mà các bác có biết rằng đôi khi chúng ta vẫn có thể bị phạt lỗi không bằng lái xe dù rằng chúng ta thực sự có bằng hay không?

Trường hợp này xảy ra khi nào, và mức xử phạt hành chính là bao nhiêu sẽ được tôi nói rõ dưới đây.

Lỗi không bằng lái xe
Mời bác vào đây kiểm tra giấy tờ xe

Như thế nào là vi phạm lỗi không bằng lái xe?

Đầu tiên xin các bác lưu ý những trường hợp sau vi phạm lỗi không có bằng lái xe cho dù các bác vẫn có bằng lái xe:

  1. Khi các bác bị tạm giữ bằng lái xe mà mất quyền điều khiển phương tiện giao thông, các bác vẫn cố tình lái xe là vi phạm lỗi không bằng lái.
  2. Khi các bác bị tạm giữ nhưng không bị tước quyền điều khiển phương tiện và giấy hẹn có giá trị thay thế giấy tờ đã giữ nhưng mà các bác để quá thời hạn ngày hẹn đến giải quyết.
            Ví dụ: biên bản giữ giấy phép hẹn ngày 20/8/2015 đến giải quyết mà ngày 21/8/2015 các bác mới đến nộp phạt lấy giấy tờ, mà nếu đen đủi, ngày 21 trên đường đi lấy giấy tờ các bác bị CSGT kiểm tra thì sẽ xử phạt lỗi “không bằng lái”.
  3. Khi các bác bị mất bằng, nhưng đang trong thời gian hẹn cấp lại, mà đã lái xe thì nếu bị CSGT kiểm tra, sẽ bị coi như “không bằng lái”.

Ấy là chưa nói đến trường hợp hiển nhiên: chưa có bằng (chưa học, chưa thi sát hạch, chưa được cấp bằng) mà lái xe thì 100% là vi phạm lỗi này rồi, khỏi bàn cãi.

Xử phạt hành chính với lỗi không bằng lái xe

Vậy không có bằng lái xe phạt bao nhiêu?

Tại điểm b khoản 7 Điều 21 Nghịđịnh 171/2013/NĐ-CP cũng quy định rõ đối với lỗi không bằng lái như sau:

  • Với xe ôtô, môtô dung tích từ 175cc trở lên: các bác vui lòng nộp phạt từ 4 triệu đến 6 triệu đồng.
  • Còn các bác đi xe máy thì mức phạt từ 800 nghìn đến 1,2 triệu đồng.

Nhân tiện, các bác cũng phân biệt giúp tôi mức phạt “lỗi không bằng” với “lỗi không mang theo bằng” . Hiển nhiên, lỗi có bằng mà không mang theo mức phạt nhẹ nhàng hơn nhiều.

Tại điểm a khoản 3 Điều 21 Nghịđịnh 171/2013/NĐ-CP quy định rõ:

  • Không mang theo GPLX ôtô, máy kéo: phạt từ 200 nghìn đến 400 nghìn đồng.
  • Không mang theo giấy phép lái xe máy: 80 nghìn đến 120 nghìn đồng.

Như vậy các bác thấy “lỗi không mang theo bằng lái xe” nghe tưởng chừng mức phạt thấp, có thể ok được. Nhưng đôi khi sơ ý trong một số trường hợp, chúng ta có thể bị chuyển sang lỗi “không bằng lái” như tôi nói ở trên, và mức phạt thì không hề thấp phải không? Do đó, nếu chẳng may có bị tạm giữ giấy phép lái xe, thì các bác hết sức lưu ý đến ngày hẹn trên biên bản xử phạt nhé.

Ngoài việc tìm hiểu lỗi Không có bằng lái xe phạt bao nhiêu, các bác có thể muốn nghía thêm...

Một số lỗi phổ biến khác và mức xử phạt


Chuyển từ Không có bằng lái xe phạt bao nhiêu về Trang chủ

Bạn thấy thích bài viết này? Hãy chia sẻ với bạn bè:

Top